xayma yaatuwaayu liggéeyu gas
Baalnu nga wane mesure yi ci meetar
B - xóotaayu fosoŋ bi
Y - guddaayu fosoŋ bi
X - yaatuwaayu fos
Liggéeyu gas tabax mooy gas pax ngir fondaasioŋ, piscine wala pond, fosoŋ ngir sistemu kanalisasioŋ buy demal boppam ngir kër àll, sistemu drenaas wala ndox ngir kër gu ndaw.
Sooy waajal gas suuf, fàww nga xayma bu baax limu suuf si ngay dindi.
Njëg li ñuy fay ngir gas suuf si mooy gas fosoŋ bi ci boppam ba noppi dindi suuf si. Dafay baax nga waajal toxal suuf si gëna am doole ngir jëfandikoo ko ci jardin bi. Suuf si mënul am doom, dañu koy jëfandikoo ngir niilal barab bi, ngir feesal fondaasioŋ bi, wala ñu yóbbu ko feneen. Barab yi ñuy dindi suuf si dañu ko njëkka wax.
Ngeen bàyyi xel itam ni njëgu gas 1 meetar kib dafay faral di yokk lu liggéey bi di gëna xóot. Kon njëg bi tàmbalee ci kaw suuf si ba ci 1 meetar ci xóotaayu suuf si ak ci 1 meetar ci xóotaayu suuf si mën na wuute ñaari yoon. Toxal suuf itam lu wuute la. Ngir moytu xaalis bu bari buñu xamul, njëkkal waxtaan ak ki lay jël liggéey bi.
Sooy sotti fondation bi, xoolal marge bi ci dimension fosoŋ bi ngir samp coffrage bi.
Ak loxo wala pelle?
Bu nekk ci xeeti paj yooyu amna lu ci baax ak lu ci baaxul.
Sudee dañuy liggéey ak loxo, gas bi dafay gëna jaar yoon.
Ak liggéeykat bu yomb te volume bi tuuti, njëgu liggéey bi ñuy mujjee gas ak loxo mën na gëna néew buñu ko méngale ak luwe excavateur wala yeneen jumtukaay yu yam. Dina gëna yomba saytu dayo ak geometri fosoŋ bi.
Waaye, ak suuf su bari te gaaw ci liggéey bi, peskatër bi mooy faral di jël ndam li. Lumu mëna doon, yaw nga jël dogal bi.
Doxalinu def liggéeyu gas suuf.
Marke pax mi.
Danga wara njëkka màrki barabu fosoŋ bi wala fosoŋ bi. Ngir def loolu, dañuy teg ay piyees ak buum gu woyof ngir màndargaal barabu liggéey bi ci kaw suuf si. Ngir mëna saytu geometrie bi, dañuy natt ñaari diagonaal yu fos bi ëlëg - dañu wara méngoo.
Waaye, lii du xeetu xam-xam, te baaxna ci màrki fosoŋ wala ci suuf su dalal.
Ngir gëna mëna jëmmal liggéeyu gas suuf, dañuy jëfandikoo xarala yii.
Lu soriwul noonu ci pax mi ñu nara defar, ñu gas poto dénk ñu nekk ñaar-ñaar. (jikko). Dañu leen fikse ay tablo ci anam wu tëdd, ñu daal di leen xëcc buum yi. Jéemal fikse tablo yi ci benn niveau seen biir.
Sooy toxal buum yi, nga mëna def màrki yu jaar yoon. Yooyu cast-off ñu ngi leen di jëfandikoo ngir samp coffrage fondation strip.
Niveau, theodolite, ruban laser wala niveau laser ñooy yombal liggéey bi.
Gas pax.
Sudee suuf si néew doole wala gas bi xóot na, nanga bàyyi xel bu baax ci kaaraange liggéeyu gas bi. Su demee nii, miiru pax mi defaru ñu ko ndànk, waaye ak pente - ngir moytu suuf si daggaatoo.
Miir yi ak suufu pax mi ñu ngi leen di saytu ci niveau ak benn lam bu gudd.
Kontrolu geometri.
Amna benn pexe ngir am angle bu mat 90 degre. Triangle ak wet yi 3:4:5 meetar (wala ak wet yu bari lim yooyu) amna benn angle bu 90 degre. Tegal 3 meetar ci benn wet gi, 4 ci beneen wet gi, te diggante poñ yi dafa wara nekk 5 meetar ndànk.