loxo joxe
Baalnu nga wax dimension yiñ soxla ci milimeetar
X - Yaatu fondation
Y - guddaayu fondaasioŋ
A - yaatuwaayu fondaasioŋ
H - njoolaayu fondaasioŋ
C - distance bi ci axis bi
A - yaatuwaayu fondaasioŋ
H - njoolaayu fondaasioŋ
S - jéego diggante lëkkaloo yi
G - Ligne yu tëdd
V - Batonet yu taxaw
Z - Bigues de connexion
Bariwaayu siman bi war ngir defar benn meetar kib beton wuute na ci anam wu nekk.
Loolu a ngi aju ci màrku siman bi, màrku beton bi ñu bëgga defar, dayo bi ak tolluwaayu filler yi.
Ñu ngi ko wane ci sac yi.
Jarul ñuy baamtu ni, sooy jëmmal kër, xayma limu jumtukaayi tabax yi nga wara jëfandikoo ngir defar kër gi, lu am solo la.
Waaye ginaaw lépp, njëgu fondation monolithique mingi yegg ci ñatteelu pàcc ci njëgu kër gi.
Lii dafay yombal waajal ak xayma fondaasioŋ kër.
Dina la jàppale nga xayma limu beton, armature ak planche de coffrage ngir samp fondation strip.
Li nga mëna xam:
Barabu fondasioŋ (ci misaal, ngir xam bariwaayu imperméabilisation ngir muur fondation bu jeex)
Bariwaayu beton biñ wara def ci fondation bi ak ci dër bi wala ci dëru sous-sol bi (Dina neex sudee, ndax njuumte bu ndaw ci yokk, amul lu doy)
Armature - bariwaayu armature bi, xayma ci saasi diisaay bi sukkandikoo ci guddaay bi ak diametre bi
Coffrage area ak bariwaayu bois ci mètre cube ak piyees
Yaatu surface yépp (ngir xayma impermeabilisation fondation) ak surface ci wet yi ak ci suuf
Yokk nañu ci xayma njëgu jumtukaayi tabax fondaasioŋ yi.
Prograam bi dina desine itam fondation bi.
Amnaa yaakar ni liggéey bi dina amal njariñ ñiy tabax fondaasioŋ bi ak seen loxo ak ñi xarañ ci tabax.
Beton
Diggante ak bariwaayu siman, suuf ak xeer yuñ fejar ngir waajal beton ñu ngi ko joxe ci default ngir tegtal, ni ko defarkatu siman yi diglee.
Noonu la njëgu siman, suuf ak xeer yuñ dagg.
Waaye, composition bi ci beton bi jeex mingi aju bu bari ci dayo xeer wiñ dagg wala gravier bi, màrku siman bi, seddaayam ak anam wi ñu koy denc.
Ngeen bàyyi xel ni njëgu suuf ak xeer yuñ dagg ñu ngi ko wane ci prograam bi ci 1 ton.
Diisaayu suuf si mingi aju ci fimu bawoo.
1 meetar kib suuf dafay diis 1200 ba 1700 kg, ci diggante - 1500 kg.
Ak gravel ak xeer yuñ daggate moo gëna tar. Buñu sukkandikoo ci ay balluwaay yu bari, diisaayu 1 meetar kib mingi tollu ci diggante 1200 ba 2500 kg, liko aju ci dayo bi. Lu gëna diis - lu gëna ndaw.
Kon danga wara xaymaat njëgu tonne bu nekk ci suuf ak xeer yuñ daggate wala nga laaj jaaykat yi.
Waaye, xayma gi daf lay jàppale nga xam njëgu jumtukaayi tabax bi ngir sotti fondaasioŋ bi.
Bul fàtte fiil biy yeew armature, pontu wala vis ngir coffrage, yóbbug macceer tabax, njëgu gas ak tabax.