Xayma limu jumtukaayi fondasioŋ kolon
Tannal xeetu ponku fondaasioŋ
Mën na nekk ponk yu am fondaasioŋ bu rond wala bu am rektangul. Ak wàll wu rond wala rektangul.
Baalnu nga wane yaatuwaayam ci milimeet
B - Yaatu wala diametre.
H - Gaawaayu wàll wi gëna mag.
A - Kawewaayu suufu ponk bi. Sudee piil bi amul fondaasioŋ, kon bul joxe dayo bii.
D - Yaatu wala diametru fundaasioŋ bi.
D1 - Guddaay ngir base rektangul.
B1 - Yaatu poto rektangul.
Ngir wàll yu rond yi, dimension yooyu bokku ñu ci xayma bi.
Dimensions fondation colonne
X - Yaatu fondation.
Y - Guddaayi fondaasioŋ.
X1 - Limu ponk yi ci yaatuwaayam, boole ci ponk yi ci koñ yi.
Y1 - Limu ponk yi ci guddaay bi, boole ci ponk yi ci koñ yi.
S - Suñu ko saytu, dina ñu xayma ponk yu tolloo ci suufu kër gi yépp. Sudee kontaanoo ci, kon ponk yi nekk nañu ci biir fondaasioŋ bi.
Dimension grillage
E - Largeur de la grillage.
F - Hauteur de la grillage.
Sudee xayma grillage monolithique soxlawul, kon bul wane dimension yooyu.
Armature
ARM1 - Limu weñ yiy dooleel ci benn kolon.
ARM2 - Limu rang yiñ wara dooleel ci strip grillage bi.
ARMD - Diametru raccords. Dañu koy màndargaal ci milimeet.
Sudee soxlawolen dooleel, defal valeur yi ci 0.
Waxñu bariwaayu siman ngir defar benn meetar kib beton. Ci kilo.
Waxñu tolluwaayu defar beton, ci diisaay.
Done yooyu dañu wuute ci mbir mu nekk.
Dafay aju ci màrku siman bi, dayo xeer wiñ dagg ak xaralay tabax bi.
Laajteel ñi lay jaay jumtukaayi tabax.
Soo bëggee xayma njëgu jumtukaayi tabax yi, binndal seen njëg.
Kon prograam bi dafay xayma ci saasi:
Diggante ponki fondaasioŋ yi ak seeni limu.
Tolluwaayu beton ngir benn ponk, ñu tàqale ko ci kaw ak ci suuf.
Bariwaayu beton ngir grillage bi.
Guddaay bi ak diisaayu doole jiñ soxla.
Njëg li ñuy fay ci jumtukaayi tabax ngir tabax fondaasioŋ bu am benn kolon wala piil bu am grillage.
Nataal yi dina ñu la jox xalaat bu ëpp solo ba noppi dimbali la ci jëmmal fondaasioŋ piil.
Ci këri sangu yi ak kër yi amul sous-sol, kër yi am miir yu woyof ak këri brik, fu jëfandikoo fondation strip yombwul, fondation colonneer lañuy faral di jëfandikoo. Xayma gi dafay laaj coono bu bari, waaye ak sunu prograam, xayma yi duñu jël sa jotu liggéey bu bari. Li nga soxla du lenn ludul joxe leeral ci barab yi war, lépp di aju ci tegtal yi, suko defee nga am leeral ci jumtukaay yiñ soxla ngir tabax, nga xam limu am ak njëg li ci nekk.
Tegtal bu gàtt
Fondation bu am kolon amna jëmmu ponk, ñu boole leen ci grillage. Ponk yooyu ñu ngi nekk ci koñu tabax bi ëlëg, ak itam ci wetu miir yi, ci suufu miir yuy porte wala yu diis, traverse ak structure yu am solo. Ci barab yu yab bi gëna bari. Grillage bi dafay dëgëral fondation colonnaire bi, ba noppi am melokaanu lintel buñ dëgëral ci diggante ponk yi.
Fan nga warul jëfandikoo fondaasioŋ bu am kolon
Buñu la xelal nga jëfandikoo fondation bu am kolon ci suuf su am suuf suy yëngu wala suuf su néew doole, lu ci melni tourbe wala suuf su ban bu bari ndox. War nga jëfandikoo xeetu fondation bii ci barab bu am wuute bu rëy ci kawewaay.
Njariñ yi
Fondation colonneer amna ay njariñ yu bari yu ko tax mu nekk pexe bi gëna baax ci tabax kër privé. Dafa gëna xéewale fondation strip wala slab, moo gëna xéewale ci wàllu konsommasioŋ ci macceer tabax ak njëgu tabaxam, dafay joxe shrinkage bu néew te may la nga wàññi yaatuwaayu fondation bi yépp.
jumtukaay
Diisaay bi ak limu etaas yi ci kër gi lañu wara tànnee ngir defar fondaasioŋ bi. Lu ci melni xeer, brik, beton ak beton buñ dëgëral. Xeetu macceer bi lañuy tànnee dayo section croix bi gëna ndaw ci ponk yi. Kon, ngir ponki beton, yaatuwaayu section transversale bi warul wàññeeku ci 400 mm, ngir masonerie xeer warul gëna ndaw 600 mm, ngir masonerie brik 380 mm sudee mingi ci kaw suuf, ak tàmbalee ci 250 mm sudee xaralay ligation lañu jëfandikoo.
Tabax fondaasioŋ bi
Laata ngay tàmbali tabax, fàww nga xam xóotaayu gelé suuf si, xeetu suuf si ak limu àndal ngir mëna wecci ko su ko jaree, ak ni ndox mi tollu ci suuf si ngir xam ndax amna soxla drenaas ak impermeabilisation.
Tabax fondaasioŋ bu am kolon mingi am 9 pàcc yu toppalante.
1. Liggéeyu waajal, mooy raxas barabu tabax bi.
2. Màrke fondasioŋ bi, suñu màrkee parsel bi méngoo ak projet bi.
3. Gas ay pax.
4. Instalaasioŋ coffrage ngir ponk yi.
5. Instalaasioŋu raccords yi.
6. Sotti ponk yi.
7. Defar ab gril.
8. Tabax lu ñuy woowe ñag wala miir buy tënk diggante ponk yi.
9. Matuwaayi impermeabilisation fondation.
Punt yu am solo
Sudee ci kaw suuf suy tabax kër lañuy tabax, kon mënu ñu toxal tabax bi. Soo bàyyee fondation bu amul dara ci hiver bi, mën na yàqu.
Support beton bu ñuy sooga sotti dafa wara toog 30 fan. Buñu leen di digal ngeen yab leen ci diir bii.
Ngir defar beton, siman grade M400 moo gëna baax, ñu jëfandikoo gravier bu woyof ak suuf su dëgër ngir feesal ko.